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TAARIFA YA MKURUGENZI MTENDAJI WA TUWASA ENG. MAYUNGA ANTHONY 
KASHILIMU KUHUSU MRADI WA UJENZI WA MABWAWA YA KUTIBU MAJITAKA 
YANAYOKUSANYWA KWA NJIA YA MABOZA KATIKA MANISPAA YA TABORA. 

Mhe. Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dr. Batilda Salha Burian na Viongozi wote wa 
Serikali mliopo hapa 
 
Mhe. Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Mkoa wa Tabora, Mzee Hassan 
Wakasuvi (Mjumbe wa Kamati Kuu ya Chama cha Mapinduzi) pamoja na viongozi 
wote wa Chama mliopo 
 
Ndugu Dick Mlimuka, Mwenyekiti wa Bodi ya TUWASA pamoja na Wajumbe wa 
Bodi mliopo 
 
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa 
 
Wahandisi kutoka Wizara ya Maji 
 
Ndugu Viongozi wa Taasisi za Serikali mliopo 
 
Menejimenti ya TUWASA, 
 
Waandishi wa Habari, 
 
Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania……………….. 
 
 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi - Mkuu wa Mkoa wa Tabora 
 
Kwanza kabisa, kwa niaba ya Bodi ya TUWASA, napenda kuchukua nafasi 

hii kukushukuru wewe binafsi kwa kukubali mwaliko wetu wa kuja kuwa 

mgeni rasmi katika hafla hii ya utiaji saini mradi wa ujenzi wa mabwawa ya 

Majitaka yanayokusanywa kwa njia ya magari/maboza. Sisi sote tunafahamu 

jinsi ulivyo na majukumu mengi ya Kimkoa lakini umetupa heshima hii, 

tunashukuru sana.  
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Aidha, natoa shukurani kwa Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Mkoa 

wetu wa Tabora, Mzee Hassan Wakasuvi kwa kukubali kutenga muda wake 

adhimu kuja kuungana na wewe katika hafla hii. Yeye ndiye mwenye duka 

na sisi ni wauzaji wa duka hilo. Tunajisikia faraja sana kumwona mwenye 

mali ameungana nasi leo kushuhudia utekelezaji wa Ilani ya Chama 

kinachosimamia serikali. 

 
Mheshimiwa Mgeni Rasmi - Mkuu wa Mkoa wa Tabora 
 
Upatikanaji wa huduma ya maji katika Manispaa ya Tabora kwa sasa ni 

wastani wa asilimia 94. Hii imetokana na kazi kubwa iliyofanywa na Serikali 

pamoja na Chama tawala (Chama cha Mapinduzi) ya kutekeleza mradi 

mkubwa ya maji kutoka ziwa Viktoria kupitia Miji ya Shinyanga, Igunga, 

Nzega, Isikizya hadi Manispaa ya Tabora. Zaidi ya shilingi Bilioni 640 

zilitumika kutekeleza mradi huo mkubwa ambao ulikamilika mwezi Februari 

mwaka 2020. Maji yanayozalishwa kwa sasa katika Manispaa ya Tabora ni 

Wastani wa lita 19,500,000 kwa siku. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi - Mkuu wa Mkoa wa Tabora 
Ongezeko hili la majisafi pia linapelekea ongezeko la uzalishaji wa majitaka 

hasa ukizingatia ukweli kuwa asilimia 80 ya majisafi yanayotumika katika 

familia hugeuka kuwa Majitaka (Wastewater). Hivyo, uzalishaji wa majitaka 

kwa Manispaa ya Tabora kwa sasa unakadiriwa kufikia lita 15,600,000 kwa 

siku. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi - Mkuu wa Mkoa wa Tabora 
Mtandao wa majitaka katika Manispaa ya Tabora umejengwa sehemu ndogo 

tu ya mjinikati ambapo ni 8.4% ya wakazi ndiyo wamejiunga na huduma hii. 
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Asilimia 91.6 wanatumia vyoo vya shimo (Pit latrine) pamoja na septic tanks. 

Vyoo hivi vya shimo vimekuwa havikidhi mahitaji ya watumiaji hususani 

wakati wa mvua. 

Maeneo ya Kata zilizopo bondeni za Ng’ambo, Gongoni, Kitete, 

Tambukareli, Malolo, Isevya, Ipuli pamoja na Cheyo, vyoo vyao vimekuwa 

vikijaa maji majira yote ya mvua na hivyo kulazimika kunyonya mara kwa 

mara kwa kutumia magari ya majitaka na kwenda kumwaga kwenye 

mabwawa yasiyo na ubora yaliyopo Milambo Barracks. Mabwawa hayo 

yalijengwa ili yatumike kwa muda mfupi na kwa sasa hayana uwezo wa 

kutibu Majitaka kufikia kiwango kinachoruhusiwa kumwagwa kwenye 

mazingira au kutumika kwa kilimo kutokana na ongezeko kubwa la uzalishaji 

wa Majitaka.   

Mheshimiwa Mgeni Rasmi - Mkuu wa Mkoa wa Tabora 
Ili kuboresha mazingira ya Manispaa pamoja na Afya za Wananchi, Serikali 

kupitia Wizara ya Maji imetoa kibali kwa TUWASA kujenga mabwawa mapya 

makubwa ya kutibu Majitaka yanayokusanywa kwa njia ya Maboza kutoka 

kwenye makazi na sehemu za biashara.  

Mabwawa haya yatajengwa eneo la Milambo Barracks pembezoni mwa yale 

ya zamani. Utekelezaji wa mradi huu utagharimu kiasi cha shilingi Billioni 
moja, Millioni mia sita ishirini na nane, Mia nane thelathini elfu, mia 
mbili themanini na tisa na senti sabini na sita tu (1,628,830,289.76). 
Mradi utatekelezwa na Mkandarasi PERITUS EXIM PRIVATE LIMITED) 
kutoka Dar Es Salaam. 

Bodi na Menejimenti ya TUWASA inatoa shukurani nyingi kwa Mhe. Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mama yetu Samia Suluhu 
Hassan pamoja na Viongozi wetu Wakuu wa Wizara ya Maji kwa namna 
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wanavyojali afya za Watanzania wote wakiwemo wakazi wa Manispaa ya 

Tabora kwa kukubali kutenga fedha hizi kwa ajili ya kujenga mabwawa ya 

kutibu Majitaka. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi - Mkuu wa Mkoa wa Tabora 
Katika kutekeleza mradi huu, kazi zifuatazo zitafanyika:- 

(i) Ujenzi wa mabwawa mawili (2) aina ya Anaerobic yatakayotumika 

kupokelea Majitaka yanayoletwa na Maboza. 

(ii) Ujenzi wa Mabwawa mawili aina ya Facultative yanayotumika kutibu 

Majitaka kibailojia. 

(iii) Ujenzi wa aridhioevu (wetland) kwa ajili ya kusafisha maji zaidi na 

kuondoa nutrients. 

(iv) Ujenzi wa chemba mbili (2) za kumwagia magari/maboza. 

(v) Ujenzi wa eneo la kukaushia taka ngumu (Drying beds). 

(vi) Ujenzi wa kijumba kidogo maalum kwa ajili ya kuchomea taka ngumu 

(Incinerator). 

(vii) Ujenzi wa uzio kuzunguka mabwawa. 

(viii) Ununuzi wa gari moja (1) la kunyonya majitaka. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi - Mkuu wa Mkoa wa Tabora 
Ujenzi wa mradi huu utachukua miezi 12. Hata hivyo, kwa kuwa mradi huu 

una msamaha wa Kodi ya ongezeko la thamani (VAT), utekelezaji wake 

umepangwa kuanza mara moja baada ya kupatikana kwa msamaha huo.  

 

Aidha, Mradi huu utakapokamilika, utaboresha usafi wa mazingira na afya 

kwa wananchi wa Manispaa ya Tabora, Utatoa fursa ya kilimo cha 

mbogamboga kwa kuwa maji yatakayotoka yatakidhi viwango vinavyotakiwa 
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kwa kilimo cha umwagiliaji. Pia, Mradi utaongeza ajira hasa katika hatua ya 

ujenzi na kipindi cha uendeshaji wake. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi - Mkuu wa Mkoa wa Tabora 
Pamoja na mradi huu wa ujenzi wa mabwawa mapya ya kupokea majitaka 

kwa njia ya magari/Maboza, Manispaa ya Tabora bado ina uhitaji mkubwa 

wa kupata huduma ya majitaka kwa njia ya mtandao.  Kama nilivyosema, 

takribani asilimia 91.6 ya wakazi wote wa Manispaa ya Tabora wanatumia 

vyoo vya shimo. Pindi vyoo vinapojaa, Wananchi hulazimika kunyonya mara 

kwa mara kwa kutumia magari ya majitaka ambapo hulipia kiasi cha shilingi 

60,000/- hadi 80,000/ kwa trip moja. Hali ya kipato cha wakazi wa Manispaa 

walio wengi ni ya chini hivyo baadhi yao hushindwa kumudu gharama hizi 

za mara kwa mara na kuamua kutapishia vyoo vyao kwenye mifereji ya maji 

nyakati za mvua. Hali hii huwa ni hatarishi kwa mazingira na huchangia 

kuibuka kwa magonjwa ya mlipuko. 

Kwa kuzingatia hilo, Wizara ya Maji pamoja na TUWASA zimeanza hatua ya 

awali ya kupata Mhandisi Mshauri atakayefanya usanifu wa kina na kuandaa 

vitabu vya zabuni kwa ajili ya ujenzi wa mfumo wa uondoshaji majitaka katika 

Manispaa ya Tabora. Mradi huo utajumuisha ulazaji wa mabomba ya 

kukusanya Majitaka kwenye makazi ya watu pamoja na ujenzi wa Mabwawa 

ya kutibu majitaka kwenye maeneo ya Mansimba (nyuma ya Airport) na 

Kitongoji cha Igange kata ya Malolo. Maeneo hayo tayari yametengwa na 

Halmashauri ya Manispaa kwa ajili ujenzi wa mabwawa hayo.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi – Mkuu wa Mkoa wa Tabora 

Baada ya maelezo hayo, napenda kukushukuru tena na naomba 

kuwasilisha. 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA. 


